Hướng Dẫn Hoàn Mỹ Final Fantasy VIII

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi patatomi, 30/1/15.

1. phuocha

phuocha New Member

Đã thích:
    0
    Mấy tuần trc, lang thang trên mạng, vô tình thấy cái FF8 Việt ngữ, quyết định chơi lại phát. Hôm nay chợt nhớ đến gamevn, vô coi thử thì lại thêm cái Hướng dẫn hoàn chỉnh này, thật may quá. Cám ơn chủ thớt.

Tiện thể, xin đc góp ý đôi câu, hy vọng có thể bổ xung cho bản Hưỡng dẫn thêm hoàn chỉnh.

+ Card Quest : Có thể xóa luật cho F.H ngay từ đĩa 1, lúc đến Deling, sử dụng người phụ nữ đứng bên kia đường, đối diện Deling Hotel (bà này mới từ F.H sang đây du lịch)

+ Có thể xóa luật cho Lunar trước khi lên ko gian, sử dụng tên bảo vệ bên trái (hoặc phải gì đó, lâu rồi ko nhớ), thách đấu với hắn 3 lần hắn mới chịu chơi bài (đỡ rách việc khi đấu bài lấy card Squall)

+ Có thể xóa luật cho toàn bộ thế giới, bằng cách thiết lập Balamb là vùng cuối cùng mang luật, rồi dùng tên ở bến cảng, tên này có thể xóa hết các luật, sau đó mua lại Open từ Queen là xong.

+ Ko biết sao các bác ko thích luật All, tôi trước nay toàn chơi luật này. Nghe nói ở 1 vài phiên bản, nếu chơi với luật All quá lâu, nó sẽ thoái hóa về Direct (thứ tự thoái hóa là All => Direct => Diff => One), nhưng trên các phiên bản mà tôi chơi thì nó toàn thoái hóa trực tiếp từ All về One luôn, nên chả có gì phải sợ. Thêm nữa nếu có thoái hóa thì ta vẫn có thể chống được bằng cách dùng Card Queen hoặc Vùng trội (cùng lắm là đến cuối đĩa 3, khi ko thể di chuyển Card Queen được nữa thì mới nên thiết lập Diff)

+ Có thể kiếm đc boss card (lv6-7 card) ngày từ đầu Đĩa 1 bằng cách Thẻ hóa monter, sẽ có tỷ lệ nhất định đạt được boss card (khoảng tầm 1/16). Muốn biết được loại monter khi thẻ hóa thì có thể được loại boss card nào ta chọn 1 boss card ,xem thông tin ở hàng cuối cùng

+ Khi monter card full 100, mà ta tiếp tục Thẻ hóa monter thì nó sẽ luôn can't card hoặc miss ,nhưng khi card được thì đó sẽ là boss card. Vậy nên ở đĩa 1 thay vì cày AP ở bãi biễn với Cá, bạn nên cày ở vách đá khu rừng gần Galbadia Garden, chỗ có Grendel. Cứ để full 100 card, sau đó sẽ liên tục đc Tiamat card = 10 Flare Stone. Full Flare cho các nhân vật ko phải là chuyện gì khó.

+ Nếu bạn chăm cày, thì có thể kiếm thêm vài loại boss card hữu dụng khác ngay từ đầu đĩa 1. Như Grat, T-Rexaur => Shumi Tribe => Lệnh Card (đầu game, lúc ở Blamb, thay vì cày AP ở bãi biển thì nên vô Train Centre mà cày). Hoặc Bomb,Buel=> Krysta = > 10 Holy Stone, full Holy từ đầu game ko vấn đề. (Bomb, Buel gặp nhiều nhất ở màn hình đầu khi vào Fire cave)

+ Tôi thường chơi bài khá nhiều lúc đầu game, với tên Da đen trong phòng ăn, có lv 2+5 card, full 100 card mỗi loại luôn, lv 5 thì ko bàn rồi, rất hữu dụng, lv 2 thì cũng full 100 để thẻ hóa monter lấy boss card (ít nhất là 3 loại Grendel, grat và buel card)

+ Tiện thể, có 2 loại card cũng rất hữu dụng là Tri-Face (lv3) = 10 Pain, và Gayla (lv1) = 10 metdown, các bạn nên cố kiếm 2 card này, nó còn mạnh hơn mấy cái Tornado, Thundaga ...

(ngoài tên da đen/Trepe Groupie #1 trong phòng ăn, tôi thường chơi bài với tên tóc đuôi ngựa trong Thư viện (có lv 1,3,4,5 card), Trepe Groupie #2 trên tầng 2 (có 1,3,5 card), tên ngồi ngoài cảng Balamb (có 3,4,5 card))

+ Nếu có tiền thì khi đến Timber, có thể mua mấy cái Scroll đổi 10 Wizard Stone => đổi Firaga và 1 vài phép hữu dụng khác.

+ Khi đến Timber, có thể ra chỗ vách núi phía Tây kiếm con Vysage, draw và mug được nhiều phép và đồ khá ngon ngay ở lv thấp.

+ Đang chơi lại đến đầu Đĩa 2, khu nhà tù, cày Rosetta Stone. Mới biết vụ RNG, đang test thử. Theo ngu kiến của tôi thì số lần thách đấu + hủy ko nên cố định, mà nên thay đổi tùy theo khả năng chạy từ tầng phòng save tầng 10 lên phòng card tầng 11. Nếu bạn chạy mượt đc như video
    thì Rosetta Stone sẽ xuất hiện ở lượt 55, nếu ko đc mượt như vậy thì nó sẽ xuất hiện sớm hơn, ở lượt 50-54 gì đó, nếu chạy ngon hơn thì nó lại xuất hiện muộn, ở lượt 56-57.

Cụ thể, có lẽ nó phụ thuộc vào số Step/bước đi của bạn (xem trong Menu\Hướng dẫn\Thông tin\Thông tin\Báo cáo nhân vật). Tôi đã test thử, thì thấy như sau, số Step bạn chạy từ điểm Save tầng 10 đến khi vô phòng Card tầng 11 và lượt xuất hiện Rosetta Stone :
    2180 – 2205 : lượt 57
    2210 – 2235 : lượt 56
    2240 – 2265 : lượt 55

Cao hơn nữa chưa test, nói chung là tầm 30 step giảm 1 lượt thì phải.

Đã test vụ dùng file save ở Doilet, OK các bác à. Cày nhanh vãi, đc hơn 2 chục cái rồi, có nên tiếp ko nhỉ. (hồi trc, tầm gần 10 năm trc, chưa có vụ RNG này, cày Rosetta Stone với hủy bỏ luật mệt vãi ra)

Giờ mới chơi lại đến đầu D2, tạm thời nhớ đc chút đó, sau này nếu có gì thêm thì xin phép bổ xung.

2. patatomi

patatomi New Member

Đã thích:
    0
    Mình dùng Hyne do ko có thời gian chơi, nhưng thực sự nhận thấy việc cày card nhất là boss card quả là mới, lúc đầu chăm cày card sẽ rất mạnh cho mình. Cơ mà khi mạnh rồi thì ko nên ép lv, vì lv quái cao hơn cũng chỉ đến 1 giới hạn, vừa giúp mình có thể draw thêm nhiều magic, mug dc thêm đồ ra thì còn tăng hứng thú khi chơi.

Hướng dẫn phần cuối đĩa 4 có vài điểm bị sai, vì dụ như thứ tự lấy các key để mở cửa chẳng hạn.

Vẫn lăn tăn vụ Squall là con của Laguna, đoạn cuối Laguna đeo nhẫn cho Raine, sau đó 1 thời gian thì Raine sinh em bé và mất. tính thời gian thì có lẽ Squall 17-18 tuổi hả :D
    Kể ra cũng rất khớp :D

PS: Mình dành thời gian cày vào khoảng lấy dc tàu Ranagok vì vừa bay nhanh, vừa tiện. Làm 1 lèo tất cả các quest bài (do lúc đó cũng có kha khá bài mạnh) ko thay đổi luật, chỉ để duy nhất luật all để cày bài cho nhanh, thích nhất là same + plus + combo, có trận ăn all bài trên bàn, sướng !

3. Co Do

Co Do New Member

Đã thích:
    0
    Mình dùng Hyne do ko có thời gian chơi, nhưng thực sự nhận thấy việc cày card nhất là boss card quả là mới, lúc đầu chăm cày card sẽ rất mạnh cho mình. Cơ mà khi mạnh rồi thì ko nên ép lv, vì lv quái cao hơn cũng chỉ đến 1 giới hạn, vừa giúp mình có thể draw thêm nhiều magic, mug dc thêm đồ ra thì còn tăng hứng thú khi chơi.

Hướng dẫn phần cuối đĩa 4 có vài điểm bị sai, vì dụ như thứ tự lấy các key để mở cửa chẳng hạn.

Vẫn lăn tăn vụ Squall là con của Laguna, đoạn cuối Laguna đeo nhẫn cho Raine, sau đó 1 thời gian thì Raine sinh em bé và mất. tính thời gian thì có lẽ Squall 17-18 tuổi hả :D
    Kể ra cũng rất khớp :D

PS: Mình dành thời gian cày vào khoảng lấy dc tàu Ranagok vì vừa bay nhanh, vừa tiện. Làm 1 lèo tất cả các quest bài (do lúc đó cũng có kha khá bài mạnh) ko thay đổi luật, chỉ để duy nhất luật all để cày bài cho nhanh, thích nhất là same + plus + combo, có trận ăn all bài trên bàn, sướng !

4. lamuathu1790

lamuathu1790 New Member

Đã thích:
    0
    Mình nghĩ chơi FF8 thì nên đánh bài có thêm mấy luật Same, Plus nó mới sướng, chứ Open + All mãi thì buồn ngủ chết

@chuotcoi : Đúng là Squall là con của Laguna mà, khi lên Ragnarok có 1 đoạn Ward + Kiros nói với mình là "Chú mày trông giống thằng bố thật đấy" (Ám chỉ Laguna). Và con thay bố kết thúc chuyện tình dang dở <3 Dù có hơi sến

5. kprenna

kprenna New Member

Đã thích:
    0
    Ai giúp giùm cái q obel vs. Mò hoài k ra cái luck-c vs cục đá ở balamp vs đảo gần many beach :((

6. skipbeat168

skipbeat168 New Member

Đã thích:
    0

Bạn bít cách loại luật random ở dollet k vậy

Last edited by a moderator: 9/1/17
  7. bbkt_511

bbkt_511 New Member

Đã thích:
    0
    .Edward. Có dùng thêm mod gì k hay dùng nguyên bản VIII việt hoá thôi :D Đồ hoạ đẹp quá.

Đây là bản HDHC tuyệt vời nhất đối vs mình :x

8. thienthan121

thienthan121 New Member

Đã thích:
    0
    rất mong chủ thớ làm 1 ebook như này mới tuyệt làm sao!

9. ttang96

ttang96 New Member

Đã thích:
    0
    nhìn mấy cái pic, muốn chơi lại nữa quá.

10. kimchind

kimchind New Member

Đã thích:
    0
    ai chỉ kỹ đoạn này với

Đã test vụ dùng file save ở Doilet, là sao ha bác.hướng dân mình kỹ chút đc ko

11. quanghuy0612

quanghuy0612 New Member

Đã thích:
    0
    Cảm ơn bạn rất nhiều về bản hướng dẫn. Bạn có thể làm thành 1 file pdf rồi up lên đc ko? Mình thấy dùng pdf tiện và đỡ rối hơn. Cảm ơn bạn,

12. tosedo_2002

tosedo_2002 New Member

Đã thích:
    0

1) Hard reset
    2) (optional) Load Dollet pub save file and advance RNG by 'talking' to the stack of cards 53 times. You will need to exit and re-enter the room every third item you get from the stack or the RNG will stop moving.
    3) Soft Reset
    4) Load up a save in D-District Prison 10th floor (this is right after you got your weapons and before you met up with Squall). Then exit the room.
    4) Hold left as screen loads and then change to holding up to walk up the stairs as quickly as possible.
    5) As next screen loads, hold down left on the d pad until you are through the screen.
    6) Hold up right as the screen loads and don't switch to up left until you have reached the end of the curve on the wall you will eventually hit (pay close attention to the video here) once you get half way around the circle holding left-up, simply hold left until the screen changes.
    7) Hold up as the screen loads and wait just a split second before pressing right-up.
    8) (optional) if you don't have a Dollet save file or didn't advance the RNG earlier, challenge the card player to a game and then say no before actually starting up the game 53 times. Remember, you should only do either number 8 or number 2, not both and not neither.
    9) Challenge him again and actually say 'yes' to playing. 'Play' the game and win.
    10) You should get a Rosetta Stone. Phew.

13. TuNguyen90

TuNguyen90 New Member

Đã thích:
    0
    Có ai biết cách hack speed bản pc việt hóa này ko. Đi chậm quá, xài thử speed gear nhưng không thành công

14. tanphong20482

tanphong20482 New Member

Đã thích:
    0
    Cho mình hỏi thêm là đang trade card luật all mà văng về 0ne thì có cách nào lấy lại all đơn giản ko. Cày card chậm quá

15. hiepdo

hiepdo New Member

Đã thích:
    0
    0x0049e077 referenced memory at 0x00000028. the memory could not be read, cho hỏi có ai biết sửa lỗi này không, mình chơi 1 lúc là cứ bị hiện cái đó lên và văng ra ngoài, máy mình chạy win8.

16. aphrodite

aphrodite New Member

Đã thích:
    0
    mình search trên mạng cũng có nhiều người bị "an unknown exception has occurred" giống mình nhưng chẳng tìm được cách sửa nó, ai biết chỉ mình với

17. fantamahu

fantamahu New Member

Đã thích:
    0
    Nhớ không nhầm thì Run as assmin là xong,

hoặc Ctrl alt Del lên tìm file này d3d9.dll trong process rồi cho nó ngưng chạy.

Ở bên chỗ down việt hóa cũng có bảo phần này:

Hỏi 8: tôi bị lỗi, có thông báo "Error An uknown exception has occurred" rồi sau đó là "FF8_EN.exe has stopped working".
    Đáp 8: nếu thông báo "FF8_EN.exe has stopped working" xuất hiện sau mỗi lần quý vị thoát khỏi game thì đây là điều bình thường, không phải lỗi nghiêm trọng. Nguyên do là có chút xung đột với phần mềm thay nhạc RaW. Còn nếu thông báo này xuất hiện ngay khi chưa bắt đầu chơi thì có thể là một số trình diệt virus như Avira nhận ra virus trong file FF8_EN.exe. Có thể tắt trình diệt virus đi. Xem thêm mục Hỏi 9.

18. xuxupanda

xuxupanda New Member

Đã thích:
    0
    Cảm ơn bạn BangNhi, mình đã tìm ra lỗi của mình, lỗi của mình là tên của con GF Doomtrain, tên của nó có kí hiệu lạ nên khi mình dùng phần mềm Hyne và thay đổi tên của nó thì mình ko còn bị lỗi nữa

19. tuankhanh2999

tuankhanh2999 New Member

Đã thích:
    0
    sao mình đánh bài không ra được all, chỉ có diff

20. huuthaitrin2

huuthaitrin2 New Member

Đã thích:
    0
    Cay ko để đâu cho hểt, đánh con cua máy nó cứ tự sửa chữa, hết 20' đầu vẫn ko chết, cure thì buzz liên tục. Mãi cuối mình mới dùng limit break giết đc nó còn gần 2'. Tổ sư nó chứ lúc chạy về gặp 3 thằng lính, đánh nó xong còn mỗi mấy mét ra bãi biển thì hết h :((
    Cạn lời....

Đang tải...